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TANGAZO LA SERIKALI NA. ……………….  LA TAREHE…………………………………………………. 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA WILAYA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU MBALIMBALI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MONDULI  ZA MWAKA 2016 

 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

 

Eneo la 

Matumizi 

 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Monduli(Ada na 

Ushuru mbalimbali) za mwaka 2016 na zitaanza kutumika mara  baada ya kutangazwa katika 

gazeti la Serikali. 

 

 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Monduli . 

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo; 

   "Ada na Ushuru mbalimbali" maana yake ni ada na ushuru zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

   "Afisa Mwidhiniwa" maana yake ni Afisa au Mtumishi yeyote wa Halmashauri ambaye 

atateuliwa na Mkurugenzi Mtendaji kwa ajili ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi na ni pamoja na 

Afisa yeyote wa Halmashauri atakayekuwa anatekeleza Sheria Ndogo hizi kama mtumishi wa 

Halmashauri;  

   "Halmashauri" maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Monduli. 

   "Mkurugenzi" maana yake ni mtu yeyote mwenye au anayekaimu madaraka ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Monduli. 

"Huduma" maana yake ni huduma zinazotolewa na Halmashauri au mtumiaji katika eneo la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

"Magari ya biashara" maana yake ni magari yanayostahili kutozwa ushuru wa maegesho kama 

yalivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi 

   "Sheria" maana yake ni Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

   "Stendi" au "egesho" maana yake ni eneo lolote la kuegesha magari katika eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli na ni pamoja na stendi ya mabasi na eneo lolote 

litakalotengwa na Halmashauri kwa ajili hiyo. 
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   “Mazao’’maana yake ni mazao ya chakula ,biashara,maua,matunda na mboga yanayolimwa 

ndani ya Halmashauri. 

    “Mifugo’’maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamuna itajumuisha 

ng’ombe,mbuzi,kondoo,nguruwe,punda ,kuku na bata 

    “Soko au gulio”maana yake ni sehemu maalum iliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri 

kwa ajili ya biashara ya kuuza na kununua bidhaa au huduma kufuatana na taratibu 

zilizowekwa na Halmashauri. 

    “Wakala”maana yake ni mtu ,shirika ,taasisi ,kampuni au kikundi kilichoteuliwa na kupewa 

jukumu la kukusanya ushuru chini ya Sheria ndogo hizi. 

   "Ubao wa matangazo" au "bango" maana yake ni ubao au bango lolote lililoandikwa maneno 

yenye ujumbe unaotangaza au kuelezea biashara yoyote na kubandikwa mahali popote katika 

eneo la Mamlaka ya Halmashauri na ni pamoja na tangazo lolote la promosheni ya biashara, 

disko, dansi au kazi za sanaa kwa njia ya kipaza sauti; na  

"Ushuru" au "tozo" maana yake ni malipo yanayotozwa na Halmashauri kwa mtumiaji wa 

huduma za Halmashauri. 

“Majengo yaliyojengwa kwa ubora na vifaa vya ujenzi vya hali (thamani /gharama )ya 

juu”maana yake ni majengo yaliyojengwa kwa paa la zege au vigae vya kuezekea,darai ya jasi 

au mbao au zege ,kuta za matofali ya saruji au ya kuchoma zilizomaliziwa kwa lipu na rangi 

pia kurembwana vigae vya sakafuni vya ubora wa hali ya juu au torazo au mbao zilizopangwa 

vyema,milango ya chuma,vioo,madirisha ya aluminiamu,chuma,mbao za ubora wa hali ya juu. 

“majengo yaliyojengwa kwa ubora na vifaa vya ujenzzi vya hali(thamani/gharama)ya 

wastani”maana yake ni majengo yaliyojengwa kwa ubora na vifaa vya ujenzi vilivyo chini ya 

vifaa vya ujenzi vya hali ya juu,ambavyo nii paa la bati au mchanganyiko wa bati na zege,dari 

la ubao laini au karatasi ngumu,kuta za matofali ya saruji au matofali ya kuchoma 

halafuimepigwa lipu na rangi ,sakafu ya saruji na vigae vya sakafu vya ubora wa 

kawaida,milango ya mbao na vioo vya kawaida,madirisha ya fremu ya mbao za kawaida na 

chuma na luva kwenye madirisha na au milango. 

“majengo yaliyojengwa kwa ubora wan a vifaa vya ujenzi vya Hali ya (thamani/gharama) ya 

chini ya wastani”maana yake ni majengo ambayo yamejengwa kwa ubora na vifaa vya ujenzi 

vilivyo chini ya ubora wa wastani.Ni pamoja na majengo ya nyasi au tope au vyote viwili. 

“Madini ya ujenzi”maana yake ni mchanga,mawe,kokoto,udongo wa mfinyanzi utakaotumika 

kwa shughuli za ujenzi  majengo,barabara au viwanja mbalimbali. 

“Mtalii” ni mtu (mtoto au mtu mzima) yeyote toka ndani na nje ya nchi anayeingia ndani ya 
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Utaratibu wa 

Mamlaka ya Wilaya ya Monduli kwa madhumuni ya kutembelea vivutio mbalimbali  

vya utalii. 

“Kambi ya utalii” ni kambi iliyoanzishwa ya muda mfupi au kudumu kwa ajili kupokea na 

kulaza watalii wanapokuwa ndani ya Mamlaka ya Wilaya ya Monduli. 

 

4. (1)Utakuwa ni wajibu wa kila mmiliki au mtumiaji anayestahili kulipa ushuru na ada 

zinazotozwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kulipa ushuru, au ada au 

ushuru na ada kama ilivyooneshwa katika majedwali ya Sheria Ndogo hizi za Halmashauri 

 (2)Kila mmiliki au mtumiaji atalipa ada, ushuru au ada na ushuru kwa Halmashauri kwa 

kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi  

 

5. (1)Ada na ushuru utozwao na Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa moja   kwa 

moja kwa Halmashauri au kwa mkusanya mapato aliyeteuliwa na Halmashauri. 

(2)Ada au ushuru unaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa na mmiliki au 

mtumiaji kabla ya kupata kibali au huduma yeyote au kwa kuzingatia maelekezo 

yatakayotolewa na Mkurugenzi 

(3)Mara tu baada ya Sheria Ndogo hizi kuanza kutumika kila mmiliki au mtumiaji ambaye 

alikuwa anatoa au kuuza huduma katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ataomba kibali cha 

kutoa au kuuza huduma katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri. 

(4)Malipo ya ada au ushuru yatathibitishwa kwa kuonesha stakabadhi halali ya Halmashauri 

na hautakuwa ni utetezi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kwa mmiliki au mtumiaji kudai 

kwamba amelipa ada au ushuru lakini hakupewa stakabadhi. 

 

6. (1) Katika kutekeleza mamlaka yake ya kutoza ushuru na ada chini ya Sheria Ndogo hizi au 

Sheria yeyote, Halmashauri itakuwa na mamlaka na uwezo wa:- 

a) kuamuru baada ya kutoa notisi, kufunga biashara yeyote ya mmiliki au mtumiaji kwa 

kufuata sheria endapo mmiliki au mtumiaji atakataa kulipa ada, ushuru au kukiuka Sheria 

Ndogo hizi 

b) kudai madeni kwa mmiliki au mtumiaji ambaye hajalipa ada na ushuru kwa kuzingatia 

sheria; na  

c) kumfikisha mahakamani kudai ada au ushuru anaodaiwa. 

  

7. (1)Ikiwa mmiliki anayetakiwa kulipa ada au ushuru atashindwa kulipa ada, ushuru ndani ya 
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muda unaotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri inaweza kukusanya ada au 

ushuru kwa njia ya kutumia wakala au kumfikisha mahakamani mdaiwa. 

(2)Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na kifungu cha 6(1) cha Sheria Ndogo hizi, 

Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada, ushuru au ada na ushuru kwa njia ya 

kukamata na kushikilia mali za mmiliki au mdaiwa zinazohamishika kwenye kiwango na 

thamani sawa na deni la ada au ushuru anaodaiwa na mali zilizokamatwa zitashikiliwa kwa 

muda wa siku thelathini (30) tu. 

(3)Baada ya kipindi cha muda wa siku thelathini (30) kupita tangu kukamatwa na kushikiliwa 

kwa mali za mdaiwa au mmiliki Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza mali hizo kwa 

njia ya mnada au njia nyinginezo. 

(4)Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo 

wa kuziuza kabla hazijaharibika. Isipokuwa uwezo wa kuuza mali zilizokamatwa na 

kushikiliwa, ambazo haziharibiki, utakuwa halali tu iwapo Mkurugenzi, kwa maandishi, atatoa 

taarifa ya kusudi la kuuza mali hizo kwa njia ya mnada endapo mwenye mali atashindwa 

kulipa deni hilo dani ya kipindi cha siku kumi na nne (14). 

 

8. Kwa namna yeyote ile, Halmashauri haitawajibika kwa hasara yeyote ile itokanayo na 

itakayotoka wakati wa kukusanya madeni kwa mali zilizokamatwa na kushikiliwa na 

Halmashauri. 

 

9. Bila ya kuathiri masharti mengineyo yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa  

au wakala anaweza kuingia katika jengo lolote la mmiliki au mtumiaji wakati wowote kwa 

ajili ya kukagua au kukusanya mapato yatokanayo na ada au ushuru. 

 

 

10. (1)Mtu yeyote atakayetakiwa kutoa taarifa atatoa taarifa hizo kwa utashi wake na kwa kadri 

atakavyokuwa ametakiwa na Halmashauri kwa ajili ya kufanya uthamini wa ada na ushuru 

katika Sheria ndogo hizi. 

(2)Kwa mujibu wa kupata taarifa kama ilivyo aya ya (1)Halmashauri inaweza kumtaka mtu 

yeyote kutoa taarifa Bila kuathiri aya ya (1) kifungu cha 10 hapo juu, mbele yake kwa wakati 

na sehemu itakayoteuliwa 

(3)Mtu yeyote ambaye atatakiwa kutoa taarifa katika sheria ndogo hizi;- 

(a)Atakaidi au kukataa bila sababu ya Kisheria ,au akishindwa kutoa taarifa kama 
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atakavyotakiwa au 

(b)Kwa makusudi atapotosha au kujaribu kupotosha Halmashauri katika jambo lolote 

linalohusiana na ukusanyaji wa Ada au Ushuru. 

Atakuwa amefanya kosa na atatozwa faini isiyopungua laki mbili na kisichozidi milioni moja 

au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili miezi kumi na miwili 

au adhabu zote mbili kwa pamoja 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

Ushuru na usimamizi wa ushuru wa Stendi na Maegesho (Parking Fees) 

11. (1)Kutakuwa na ushuru wa maegesho kwa ajili ya magari ya biashara na kila mmiliki wa gari 

la biashara atalipa ushuru wa stendi au maegesho kwa kuzingatia viwango vya ushuru 

vilivyoorodheshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi 

(2)Ushuru wa stendi au egesho utalipwa na mmiliki wa magari kwa mkusanya mapato 

     au Afisa mwidhiniwa  

a) kila siku kabla ya kuondoka au mara tu anapoingia katika egesho;  

b) hata kama mmiliki hakuingiza gari ndani ya stendi badala yake anaegesha nje ya stendi 

au egesho atawajibika kulipa ushuru husika. 

12. Kwa ajili ya kuondoa shaka katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi, gari litafikiriwa kuwa ni 

gari la abiria ikiwa idadi ya abiria wanaosafirishwa kwenye gari hilo ni abiria kuanzia wanne 

na gari hilo lilisajiliwa kwa lengo la kibiashara  

13. (1)Kila mmiliki mwenye gari aina ya lori kuanzia tani moja  na kuendelea au teksi (taxicab) 

ambaye anataka kufanya biashara ya kubeba mzigo au mawe, matofali au udongo kwa ajili 

ya ujenzi au kusafirisha abiria kituo kimoja au kingine ndani ya eneo la mamlaka ya 

Halmashauri ataomba kupewa kibali na kulipa ushuru utakaopangwa. 

(2) Kila mmiliki wa gari ataorodheshwa katika rejista ya magari ya kibiashara ndani ya eneo 

la mamlaka ya Halmashauri na hakuna mmiliki yeyote atakayeendesha biashara ya gari 

katika eneo la mamlaka ya Halmashauri kama 

a) hakuorodheshwa katika rejista 

b) hakupewa kibali   

14. Hakuna mtu yeyote atakayeruhusiwa kufanya huduma za matengenezo au kuziba pancha au 

kujaza mafuta au huduma nyingine yoyote ambayo si kawaida kufanyika ndani ya kituo 

kikuu cha mabasi.  
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SEHEMU YA PILI 

Ada ya kuchangia upimaji wa viwanja na kibali cha ujenzi wa jengo au nyumba 

15. (1)Kutakuwa na ada itakayotozwa na kukusanywa kwa viwango vilivyotajwa kwenye 

Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya kuchangia upimaji wa viwanja. 

(2)Bila kuathiri kifungu cha 17(1) cha Sheria Ndogo hizi, kutakuwa na ada ya kibali cha 

ujenzi wa jengo itakayotozwa na Halmashauri kwa kila mtu anayetaka kujenga jengo katika 

eneo la Mamlaka ya Halmashauri na itatozwa na Halmashauri kwa kuzingatia kiwango cha 

ada ya kibali cha ujenzi kilichoainishwa kwenye Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi 

16. Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kujenga au kuruhusu mtu mwingine yeyote kujenga jengo 

lolote au sehemu yoyote ya jengo bila kibali cha Halmashauri. 

17. Maombi ya kibali cha ujenzi yatawasilishwa pamoja na ramani ya ujenzi katika Halmashauri. 

18. Kila maombi ya kibali cha ujenzi yatawasilishwa kwa Mhandisi wa Ujenzi Wilaya kwa 

kutumia fomu maalum iliyoidhinishwa katika Sheria Ndogo, na yataambatanishwa na:- 

a) stakabadhi ya ada ya ukaguzi; na 

b) b)ramani ya jengo linaloombewa kibali cha ujenzi. 

c) Kutakuwa na kulipa kiasi kisichopungua laki mbili na ksichozidi milioni moja  au kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili  au  adhabu zote mbili kwa 

pamoja kwa mmiliki yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi za Halmashauri  

 

 

SEHEMU YA TATU 

Ushuru wa machinjio, ukaguzi wa nyama na ushuru wa ngozi 

19. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na ushuru wa machinjio, ukaguzi wa nyama 

na ushuru wa ngozi katika Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

(2)Kila mnyama aliyechinjwa kwenye machinjio ndani ya eneo la Halmashauri atalipiwa 

ushuru wa ukaguzi wa nyama na ushuru wa machinjio kwa viwango kama ilivyoainishwa 

kwenye Jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi. 

     (3)Ada ya ukaguzi wa nyama italipwa kwa kuzingatia kiwango cha ada kilichoidhinishwa  

kwenye Jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi. 

20. Hakutatozwa ushuru wa machinjio kwa ajili ya wanyama waliochinjiwa vijijini kwa ajili ya 

matumizi ya nyumbani. 

21. Pamoja na masharti ya  kifungu cha 21 Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kutoza ushuru 
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au ada ya ukaguzi wa wanyama waliochinjwa vijijini ikiwa nyama iliyochinjwa ni kwa ajili 

ya matumizi ya biashara 

22. Kila mnunuzi wa ngozi ndani ya eneo la Halmashauri atawajibika kulipia ushuru wa ngozi 

kwa viwango kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi. 

 

 

                                                 SEHEMU YA NNE 

Usimamizi wa ada  ,kodi na ukaguzi wa majengo ya biashara  

23. (1)Kila mpangaji mwenye jengo la biashara linalomilikiwa na Halmashauri atatakiwa kulipa 

ada/kodi ya pango la nyumba au kibanda hicho kwa namna na viwango kama 

ilivyoonyeshwa kwenye mikataba watakayoingia na Halmashauri. 

(2)Kila mmiliki au mtumiaji wa nyumba ya kibiashara au mtu yeyote anayeuza chakula cha 

kupikwa kwa matumizi ya binadamu atalipa ada ya ukaguzi wa kiafya ya kukaguliwa 

nyumba yake na biashara na baada ya kukaguliwa atapewa cheti au hati ya ukaguzi wa 

kiafya. 

24. Halmashauri ya Wilaya ya Monduli itaweka utaratibu wa upangaji  wa vibanda sokoni au 

sehemu nyingine yoyote iliyotengwa kwa ajili ya ujenzi wa vibanda hivyo kwa kutiliana saini 

mikataba.  

25. Bila kuathiri kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi, Afisa wa Afya:- 

a) atatoa hati ya ukaguzi kila anapokagua jengo lolote 

b) anaweza kutoa notisi ya kumtaka mtumiaji au mmiliki wa jengo kufanya marekebisho na 

kutoa hati kuidhinisha jengo kwa matumizi ya biashara, na 

c) atakagua watumishi wote wanaofanya kazi ya kuuza vyakula katika maeneo ya 

Halmashauri pamoja na hoteli na nyumba za kulala wageni 

d) Kila mkazi ndani ya eneo la Halmashauri atawajibika kulipia ushuru wa ukaguzi kwa 

viwango kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la tano la Sheria Ndogo hizi. 

SEHEMU YA SITA 

Ushuru wa madini ya ujenzi (Mawe, mchanga, kokoto na matofali) 

26. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na ushuru wa madini ya ujenzi yanayopatikana 

ndani ya eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

27. Ushuru wa madini ya ujenzi utalipwa na mmiliki wa vyombo vya kusafirishia madini hayo 

kwa ujazo kwa kila safari ya kuchukua madini ya ujenzi kwa kuzingatia Jedwali la sita la 

Sheria Ndogo hizi 



 

 

8 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

28. Mmiliki atahesabika kuwa amelipia ushuru wa madini ya ujenzi baada ya kukatiwa 

stakabadhi halali na Afisa Mwidhiniwa au wakala wa kukusanya ushuru katika eneo husika. 

29. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumfikisha mbele 

ya vyombo vya sheria mmiliki yeyote atakayesababisha Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Monduli kushindwa kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

(2)Kutakuwa na kulipa kiasi kisichopungua laki mbili na ksichozidi milioni moja  au kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili  au  adhabu zote mbili kwa 

pamoja kwa mmiliki yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi za Halmashauri  

SEHEMU YA SABA 

Ada ya Pango la Nyumba/Kibanda/Ukumbi/Kukodi Magari na Mitambo 

30. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na ada ya pango la nyumba au kibanda au 

ukumbi au kukodi magari na mitambo ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

(2)Viwango vya ada ya pango la nyumba na kibanda vitalipwa kwa mwezi, ukumbi 

utakodishwa kwa siku na magari na mitambo yatakodishwa kwa masaa  kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la nane la Sheria Ndogo hizi.  

(3)Upangaji wa sehemu za burudani au maeneo ya wazi ya Halmashauri ulipaji wa kodi au 

ada itatokana  na viwango vilivyopitishwa na Halmashauri. 

31. Mpangaji       hataruhusiwi    kuhamisha       upangaji    wake    wa     chumba,      kibanda,    

kizimba    au   meza    ya   biashara   kwa    kuuza, kupangisha,     au  kwa    namna     yoyote   

kwa    mtu   mwingine     pasipo   ridhaa ya Halmashauri. 

32. Halmashauri        itasitisha   mkataba     wa     upangaji au ukodishwaji    endapo mpangaji 

atakiuka au kukaidi maelekezo ya Halmashauri au kutiwa  hatiani   kwa    kosa   chini  ya   

Sheria   Ndogo     hizi  na  Halmashauri    haitawajibika kulipa fidia ya aina yoyote.  

33. Ada ya pango la nyumba au kibanda au ukumbi au kukodi magari na mitambo ya 

Halmashauri italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa au Mkurugenzi kabla ya kuanza kutumia mali 

hizo za Halmashauri kwa kuzingatia Jedwali la saba la Sheria Ndogo hizi. 

34. Ada ya pango la kukodisha ukumbi au jengo itategemea na mkataba ulioingia au viwango 

vilivyopendekezwa  na Halmashauri katika kumpata mshindi wa zabuni kama mpangaji 

amepatikana kwa njia ya zabuni 

35. Mpangaji     wa   chumba,  kizimba     au   Meza    atakuwa    na  kulipa        wajibu wa kulipa 

kodi ya pango kwa kila Mwezi,  siku au Mwaka kutokana   na   masharti   ya   Mkataba   

wake   kwa   mujibu   wa   viwango vitakavyopendekezwa na Halmashauri. 
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  (2)  Kodi     ya   pango    italipwa   Mwanzoni      wa   tarehe   ya  upangaji kwa mujibu wa 

Mkataba. 

36. Mkodishaji wa mali hizo za Halmashauri  atahesabika kuwa amelipia ada ya pango la 

nyumba au kibanda au ukumbi au kukodi magari na mitambo ya Halmashauri baada ya 

kukatiwa stakabadhi halali na Afisa Mwidhiniwa au wakala wa kukusanya ushuru katika 

eneo husika aliyeteuliwa na  Mkurugenzi 

37. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumfikisha mbele 

ya vyombo vya sheria mmiliki yeyote atakayesababisha Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Monduli kushindwa kukusanya ada ya pango kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

(2)Kutakuwa na faini ya  kiasi kisichopungua laki mbili na kisichozidi milioni moja   au 

kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili kwa 

pamoja, kwa mtu yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi za Halmashauri  

SEHEMU YA NANE 

Ushuru wa mazao 

38. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na ushuru utakaotozwa na kukusanywa 

kutoka kwa kila mnunuzi wa zao lililoainishwa kwenye Jedwali la nane la Sheria Ndogo hizi. 

39. (1)Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa Mkurugenzi au kwa 

mkusanya ushuru 

(2)Kila mnunuzi atakayelipa ushuru wa mazao chini ya Sheria Ndogo hizi atapewa 

stakabadhi ya ushuru kwa ajili ya mazao aliyonunua. 

(3)Kufanya malipo bila kudai risiti ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Hakutakuwepo na utetezi au kinga kwa mnunuzi kudai kwamba amenunua mazao lakini 

hakupewa stakabadhi au kwamba amepewa stakabadhi isiyolingana au kuwiana na kiwango 

cha mazao aliyonunua. 

(4)Endapo Afisa muidhiniwa au mkusanya ushuru atabaini kuwa mnunuzi hajalipa ushuru au 

amelipa ushuru wa mazao usiolingana na kiwango cha mazao aliyonunua:- 

a) atamtaka mnunuzi huyo kulipia ushuru wa mazao mara moja na kumkatia stakabadhi; 

na 

b) anaweza kukamata mazao hayo na kuyahifadhi chini ya Mamlaka ya Halmashauri 

kwa muda usiopungua siku kumi na nne (14) 

(5)Endapo mazao yaliyokamatwa kwa sababu ya kutolipwa ushuru wa mazao na ikiwa 

hayatalipiwa ushuru stahili  ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) tangu yalipokamatwa:- 

a) yatauzwa na Halmashauri kwa njia ya mnada na ushuru huo kukatiwa stakabadhi 
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kama mapato ya Halmashauri kwa kiasi kinachodaiwa; na 

b) mnunuzi wa mazao atachukuliwa hatua za kisheria kwa kukwepa kulipa ushuru. 

40. (1)Kila mfanyabiashara,mkulima au mtu yeyote atatakiwa kuzingatia vipimo sahihi vya ujazo 

wakati wa  kufungasha mazao .Ili kumuwezesha Mkulima,mfanyabiashara au mtu yeyote 

kupata faida anayostahili kulinda miundombinu, kuepusha ukwepaji wa ushuru na kulinda 

afya za wabebaji wa mizigo 

(2)ujazo ambao umepita kiwango sahihi cha kipimo cha kawaida kwa gunia ambalo 

linatakiwa lisizidi kilogramu mia moja itakuwa ni kosa  

(3)Viwango vya ushuru vitatozwa kwa uzito na sio kwa gunia 

(4)Endapo mtu yeyote atakiuka utaratibu uliowekwa atatozwa faini ya shilingi isiyopungua 

laki mbili na isiyozidi milioni moja   au adhabu ya kifungo kisichopungua mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili  kwa pamoja 

41. Halmashauri ya wilaya ya Monduli itaainisha vituo maalum vya kuuzia au kununulia mazao 

katika vitongoji au mtaa ambapo mzani uliohakikiwa na wakala wa vipimo ndio 

utakaotumika 

42. Halmashauri haitaruhusu kwa namna yeyote ile kwa mkulima au mfanyabiashara kununua au 

kuuza mazao ambayo bado yako shambani ,ni lazima mauzo ya mazao yafanyike katika vituo 

vilivyobainishwa. 

43. (1)Kila mnunuzi atakuwa na wajibu wa kutunza au kuhifadhi stakabadhi na kibali cha 

kununua mazao kilichotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi za Halmashauri kwa ajili ya 

ukaguzi mahali popote na wakati wowote 

(2)Hakuna ushuru utakaohesabika kwamba umelipwa kama stakabadhi kwa ajili ya malipo 

hayo haitawasilishwa kwa Afisa Mwidhiniwa au Mkurugenzi kwa ajili ya ukaguzi na 

kumbukumbu nyingine za kiuhasibu 

SEHEMU YA TISA 

Ushuru wa mapato yatokanayo na utalii (lango ,utalii wa utamaduni, kambi na utalii wa 

picha) 

44. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na ushuru wa mapato yatokanayo na utalii 

katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli . 

(2)Kila mtalii atakayeingia ndani ya eneo la Mamlaka ya Wilaya ya Monduli kupitia 

mojawapo ya barabara zinazoingia ndani ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  

atalazimika kulipa ushuru wa lango “Entry fee” kwa ajili ya kuingia na kuona vivutio vya 

utalii vilivyomo ndani ya eneo la Mamlaka ya Wilaya ya Monduli  kama ilivyoainishwa 
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katika Jedwali la kumi (10a) la Sheria Ndogo hizi 

(3)Kutakuwa na ushuru wa magari yanayobeba watalii au kufanya shughuli nyingine 

zinazohusiana na utalii ndani ya eneo la Mamlaka ya Wilaya ya Monduli kupitia mojawapo 

ya barabara zinazoingia ndani ya Mamlaka ya Wilaya ya Monduli kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la kumi (10b) la Sheria Ndogo hizi  

(4)Kulingana na kifungu cha 46(3) ushuru wa magari utatozwa kwa kuzingatia uzito wa gari 

na usajili wa namba za ndani au nje ya nchi kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la kumi 

(10b) la Sheria Ndogo hizi. 

45. Pamoja na masharti ya kifungu cha 46(2) kila mtalii atakayeingia na kufikia katika kambi ya 

utalii iwe ya muda au kudumu ndani ya Mamalaka ya Wilaya ya Monduli atalazimika kulipa 

ushuru wa kambi “Camping Fee” kwa kila siku kama ilivyoainishwa katika Jedwali la kumi 

(10a) la Sheria Ndogo hizi. 

46. Kutakuwa na ushuru wa utalii wa picha kwa mtalii yeyote atakayeingia ndani ya Mamlaka ya 

Wilaya ya Monduli kwa ajili ya kutembelea vivutio mbalimbali na kupiga picha mbalimbali 

akiwa kwenye kambi ya utalii au ndani ya eneo lolote ndani ya Mamlaka ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Monduli. 

47. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumfikisha mbele 

ya vyombo vya sheria mtalii au kampuni au mamlaka yeyote itakayosababisha Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli kushindwa kukusanya ushuru wa mapato yatokanayo na 

utalii kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(2)Kutakuwa na adhabu ya  kulipa kiasi kisichopungua laki mbili na kisichozidi milioni moja   

au kifungo kisichopungua cha mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili  au vyote kwa 

pamoja kwa mtalii au kampuni au mamlaka yeyote itakayokiuka Sheria Ndogo hizi za 

Halmashauri.  

 

SEHEMU YA KUMI  

Kodi ya   majengo (Property rates) 

48. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na kodi ya majengo yaliyojengwa kwa 

madhumuni ya makazi au kuendesha biashara yaliyopo ndani ya eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli. 

(2)Mmiliki wa jengo atalazimika kufanya malipo ya kodi  ya jengo mara moja kwa mwaka 

kwa kuzingatia aina ya jengo na thamani halisi ya jengo. 

(3)Viwango vya kodi ya vitakavyotozwa katika Sheria Ndogo hizi vitalipwa ndani ya siku 
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tisini (90) tangu siku ya kwanza ya kupewa  ankara ya kodi  na tarehe ya mwisho ya kulipa 

kodi ni tarehe 30 mwezi Septemba  ya kila mwaka 

(4)Kila mwenye jengo au mtumiaji wa jengo endapo ataona kwamba Halmashauri 

inachelewesha kumletea Ankara za malipo ya kodi ya majengo au jengo anapaswa kufuata na 

kuichukua kutoka ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji ili kuhakikisha analipa ndani ya muda 

ulioelekezwa  

(5)Kama kodi haijalipwa  kwa kipindi kilichowekwa chini ya kifungu cha 50(3) riba ya 

asilimia moja(1%)ya kodi inayotakiwa kulipwa kila mwezi itatozwa kwa taratibu 

zilizoelezwa chini ya Sheria Na 103/1983 

49. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila mmliki wa jengo lililopo ndani ya Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  atalazimika kulipia kodi  ya jengo (property rates) kwa 

kuzingatia viwango kama ilivyo katika jedwali la kumi na moja 

a)  Jengo kwa madhumuni ya makazi 0.1% ya thamani halisi ya jengo 

b) Jengo kwa madhumuni ya biashara 0.2% ya thamani halisi ya jengo 

c) Jengo kwa madhumuni ya biashara na makazi 0.15%ya thamani halisi ya jengo 

d) Kwa majengo ambayo hayajafanyiwa uthamini ,itatumika kiwango mfuto kukadilia kodi 

za majengo kama zilivyoainishwa katika jedwali la kumi na moja 

50. (1)Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumfikisha mbele 

ya vyombo vya Sheria mmiliki yeyote atakayesababisha Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Monduli kushindwa kukusanya kodi  ya jengo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(2)Kutakuwa na tozo ya kiwango kisichopungua laki mbili na kisichozidi milioni moja au 

kifungo kisichopungua   mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili  au adhabu zote mbili 

kwa pamoja. 

 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

UTEUZI WA MKUSANYA USHURU 

51. Mkurugenzi anaweza kumteua kwa maandishi mtu yeyote atakayekuwa wakala au mtu 

aliyeidhinishwa wa kukusanya ada ya ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi; uteuzi 

huo unaweza kuwa kwa ajili ya eneo lote au sehemu ya eneo la Halmashauri. 

 

52. (1)Mkusanya ushuru atakayeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi kifungu cha 53 atawajibika 

kwa Mkurugenzi katika mambo yafuatayo:- 

a) kutoa taarifa ya maandishi juu ya majina/orodha ya watu au nyumba, kwa kadri 
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itakavyokuwa, wanaotakiwa au zinazotakiwa kutozwa ushuru au ada ndani ya eneo au 

sehemu ya eneo ambalo ameteuliwa kukusanya ushuru. 

b) kukusanya na kupokea ada na ushuru kutoka kwa kila mtu anayedaiwa ada au ushuru 

chini ya Sheria Ndogo hizi, na kuziwasilisha Halmashauri 

c) kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa ya jina la mtu yeyote atakayeshindwa kulipa kiasi 

cha deni analodaiwa kwa ajili ya ada au ushuru wowote uliotozwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi za Halmashauri 

53. (1)Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

atawajibika kulipa faini kiasi kisichopungua  laki mbili na kisichozidi milioni moja  au 

atatumikia kifungo kisichopungua  mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili kumi au 

adhabu zote faini na kifungo kwa pamoja  

(2)Kwa kufuata kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 158 cha Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287, pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika Sheria 

Ndogo hizi kifungu cha 55(1), atawajibika kuilipa Halmashauri gharama iliyoingia kwa 

kuvunja masharti ya Sheria Ndogo hizi za Halmashauri. 

54. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutakuwa na kuwajibishwa kwa kuzingatia kifungu cha 

55(1) cha Sheria Ndogo hizi kwa mkusanya ushuru yeyote :- 

a) atakayeshindwa kuwasilisha Halmashauri kiasi chochote cha fedha za ushuru au ada 

alizokusanya; au 

b) ambaye kwa kufahamu atamtoza mtu yeyote kiasi cha ushuru au ada zaidi  ya kile 

kilichowekwa chini ya Sheria Ndogo hizi; au 

c) ambaye kwa uzembe au kwa kufahamu atatoa taarifa za uongo ama kwa mdomo au kwa 

maandishi, juu ya idadi ya walipa ushuru au kiasi cha ushuru au ada alichokusanya au 

alichokipokea au 

d) ambaye kwa makusudi atashindwa kutekeleza wajibu kama mkusanya ushuru chini ya 

Sheria Ndogo hizi; atakuwa ametenda kosa na kama atatiwa hatiani atawajibika kulipa 

kiasi kisichopungua laki mbili na kisichozidi milioni moja  au kutumikia kifungo cha 

muda usiopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili  au adhabu zote mbili kwa 

pamoja. 

55. Bila kuathiri masharti yoyote ya Sheria Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa au mtumishi yeyote 

wa Halmashauri atakayeidhinishwa au kuteuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kutekeleza 

Sheria Ndogo hizi aweze wakati wowote kwenda eneo lolote la Halmashauri kwa lengo la 

kufanya ukaguzi, kupata takwimu au taarifa sahihi juu ya mwenendo mzima wa ukusanyaji 
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wa ushuru 

56. Kwa kufuata masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 158 cha Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 ikiwa Mkurugenzi ataridhika kwamba mtu 

yeyote ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi, anaweza kumtaka mtu huyo alipe kiasi 

hicho cha pesa anachodaiwa baada ya mtuhumiwa huyo kukiri kosa kwa kutumia fomu 

iliyoainishwa katika fomu HKK Na. 3 ya Sheria Ndogo hizi za Halmashauri ya Wilaya ya 

Monduli. 

57. Sheria Ndogo zifuatazo za Halmashauri ya Wilaya ya Monduli na marekebisho yake yote ya 

Sheria Ndogo hizi zinafutwa:- 

(i) Monduli District Council (Camp sites fee) GN No. 213 of 17/10/2008 

      (ii)Sheria Ndogo za( Ada na Ushuru )   GN No.213 Of 17/10/2008 

      (iii)Monduli District Council (Tourist bedding  fee)GN NO.715/15/12/1995 
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JEDWALI LA KWANZA 

Ushuru wa stendi na maegesho 

Na Aina ya gari Kiwango 

a)  Gari au basi lenye uwezo wa kubeba abiria 35 hadi 65 Tsh 2,000/- kwa siku 

b)  Gari au basi (min-bus) yenye uwezo wa kubeba abiria 18 

hadi 34 

Tshs 2,000/- kwa siku 

c)  Gari au hiace yenye uwezo wa kubeba abiria 8 hadi 17  Tshs 1,000/- kwa siku 

d)  Teksi (cab taxes) Tshs 1,000/- kwa siku 

e)  Boda boda (pikipiki ya kubeba abiria)   Tshs 200/- kwa siku 

f)  Bajaji kwa ajili ya shughuli za biashara(mizigo au biria) Tshs 400/- kwa siku 

g)  Magari au malori yanayotoa huduma ya kubeba mawe, 

mchanga, matofali au udongo kwa ajili ya biashara ya 

kusafirisha vifaa ambavyo yameegesha mahali popote 

palipotengwa na kuteuliwa na Halmashauri kama egesho 

 

Tshs 20,000/- kwa  mwaka 

 

 

JEDWALI LA PILI 

Ada ya kibali cha ujenzi wa nyumba/jengo 

Na Aina ya kibali Kiwango 

a)  Nyumba ya makazi ya mtu binafsi  

i)0-600 mita za mraba (high density) 

ii)601-1200 mita za mraba(medium density) 

iii)1200 na zaidi(low density) 

 

 

Tshs 40,000/-  

Tsh 60,000/- 

Tsh80,000/- 

b)  Maghala na bohari Tsh 100,000/- 

c)  Majengo ya taasisi zozote zisizo kuwa za 

kiserikali(shule,nyumba za ibada,ofisi mbalimbali ambazo siyo 

ghorofa 

Tshs 50,000/- 

d)  Viwanda vikubwa Tsh 300,000/- 

e)  Mnara wa simu  Tsh1,000,000/- 

f)  Viwanda vidogo na vya kati vya uzalishaji Tsh 200,000/- 

g)  Magorofa ya aina   
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i)ghorofa 1-3  

ii)ghorofa 4-6 

iii)ghorofa 7 na kuendelea 

Tshs 100,000/- 

Tsh 200,000/- 

 Tsh 200,000/- na 75000 kwa 

kila ghorofa inayoongezeka 

h)   Gereji na karakana Tshs 30,000/- 

i)  Kibanda kwa ajili ya biashara katika kiwanja kisichokuwa cha 

Halmashauri 

Tshs 10,000/- 

j)  Vituo vya mafuta Tsh 200,000/- 

k)  Nyumba za kulala wageni na hoteli Tshs 40,000/- 

 

JEDWALI LA TATU 

Ushuru wa machinjio, ukaguzi wa nyama , ushuru wa ngozi na ushuru wa mifugo 

Na Aina ya mfugo, 

mnyama 

Ushuru wa 

machinjio 

Ushuru 

wa 

ukaguzi 

wa nyama  

Ushuru wa ngozi Ushuru wa 

mifugo 

 

a)  Ngo'mbe Tshs 5,000/-  Tshs 

2,000/-  

Tshs 500/-  Tsh 3000 

b)  Mbuzi/kondoo Tshs 2000/- Tshs 

1,000/- 

Tshs 200/- Tsh 1000 

c)  Punda Tshs 1000 2000  Tshs 200 Tsh 3000 

d)  Nguruwe Tshs 2,000/- Tshs 

2,000/- 

NIL Tsh 1000 

 

JEDWALI LA NNE(a) 

Ada na ushuru wa mazao ya yatokanayo na uvuvi 

Na Bidhaa Ujazo (kg)         Kiasi(Tshs)  

a) Samaki wabichi 10-20 

21-50 

51-100 

1000-3000 

Tshs 1000 

Tshs 1500 

                  Tshs 2000 

 Tshs 10,000 
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b) Samaki wakavu 10-20 

21-50 

51-100 

1000-3000 

                 Tshs 2000 

                 Tshs 3000 

                 Tshs 4000 

                Tshs 20000 

c) Dagaa wabichi 10-20 

21-50 

51-100 

1000-3000 

                Tshs 1000 

                Tshs 1500 

               Tshs 2000 

               Tshs 10000 

d) Dagaa wakavu 10-20 

21-50 

51-100 

1000-3000 

 

              Tshs 2000 

              Tshs 3000 

               Tshs 4000 

Tshs 20000 

 

 

 

 

e) Chakula cha mifugo 10-20 

21-50 

51-100 

 1000-3000 

                   Tshs 500 

Tshs 1000 

Tshs 1500 

Tshs 5000 

 

JEDWALI LA NNE (b) 

Ada na leseni za shughuli za uvuvi  

N

a  

AINA YA LESENI KIASI (TSHS) MUDA  

a) Vyombo vya uvuvi Tshs 10000 Kwa mwaka 

b) Leseni za uvuvi  Tshs 20000 Kwa mwaka 

c) Leseni za biashara ya 

mazao yatokanayo na 

uvuvi 

Tshs 10,000  Kwa mwaka 

d) Leseni maduka ya samaki Tshs 20,000  Kwa mwaka 
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JEDWALI LA TANO 

Ada ya ukaguzi wa kiafya na usafi wa mazingira 

Na Aina ya ukaguzi Kiwango 

a)  Ukaguzi wa nyumba za kulala wageni Tshs15,000/- kwa mwezi 

b)  Ukaguzi wa hoteli na migahawa (nyumba za kuuzia vyakula) 

bucha na maeneo ya kuchomea au kupikia nyama na supu 

Tshs 10,000/- kwa mwezi 

c)  Ukaguzi wa kumbi za dansi au disko, baa na maeneo ya 

biashara 

Tshs 5,000/- kwa mwezi 

d)  Ukaguzi wa maghala ya bidhaa, vyakula, depots, karakana na 

gereji 

Tshs 10,000/- kwa mwezi 

e)  Ukaguzi wa maduka ya madawa baridi Tshs 10,000/- kwa mwezi 

f)  Ukaguzi wa maeneo ya biashara yaliyokuwa yamefungwa 

baada ya ukaguzi wa kwanza na kufanyiwa maombi ya 

ukaguzi        (re-inspection) 

Tshs 10,000/- kwa mwezi 

g)  Ukaguzi wa saloon za kunyolea nywele na vifaa vya kunyolea 

nywele 

Tshs 5,000/- kwa mwezi 

h)  Ukaguzi wa nyumba za makazi ya watu binafsi Tsh 1000 kwa mwezi 

 

JEDWALI LA SITA 

Ushuru wa madini ya ujenzi (Mawe, mchanga, kokoto na matofali) 

Na Aina ya madini ujazo Kiwango 

a)  Mawe tani 1   Tripu  moja Tshs 3,000/-  

b)  Mawe tani 2  Tripu  moja Tshs 5,500/-  

c)  Mawe tani 3 -7 Tripu  moja Tsh  15,000/- 

d)  Mawe zaidi ya tani  7 na kuendelea Tripu  moja Tsh 20,000/- 

e)  Mchanga tani 1 Tripu  moja Tshs 3000/- 

f)  Mchanga tani 2 Tripu  moja Tshs 5500/- 

g)  Mchanga  tani 3-7 Tripu  moja Tshs 15,000/- 

h)  Mchanga  zaidi ya tani 7 na kuendelea Tripu  moja Tshs 20,000/- 

i)  Kokoto tani 1 Tripu moja Tshs 3,000/ 

j)  Kokoto tani 2 Tripu moja Tshs 5500/- 

k)  Kokoto tani 3-7 Tripu moja Tshs 15,000/-  
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l)  Kokoto zaidi ya tani 7 na kuendelea Tripu moja Tshs 20,000/-  

m)  Matofali tani 1 Tripu moja Tshs 3,000/- 

n)  Matofali tani 2 Tripu moja Tshs 5500/- 

o)  Matofali tani 3-7 Tripu moja Tshs15 ,000/- 

p)  Matofali  zaidi ya tani 7 na kuendelea Tripu moja Tshs 20,000/- 

 

 

JEDWALI LA SABA 

Ada ya ukumbi/kukodi magari na mitambo ya Halmashauri 

Na Aina ya ada Kiwango 

a)  Ada ya kukodi kumbi za mkutano wa Halmashauri 

i) ada ya kukodi ukumbi mkubwa wa mkutano 

ii)ada ya kukodi ukumbi mdogo wa mkutano 

 

 

 

Tshs 200,000/- kwa siku 

Tsh 50,000/-kwa siku 

b)  Ada ya kukodi viti vya Halmashauri  Tshs 300/= kwa kila kiti kimoja 

kwa siku 

c)  Ada ya kukodi meza za Halmashauri  Tshs  500 kwa kila meza kwa siku  

d)  Ada ya kukodi motor grader ya Halmashauri Tshs 700,000/- kwa kila saa nane  

e)  Ada ya kukodi wheel loader (kijiko) ya Halmashauri Tshs 500,000/- kwa kila saa nane  

 

JEDWALI LA NANE 

Ushuru wa mazao 

Mazao ya chakula na mazao ya biashara 

Na Aina ya bidhaa Kiwango cha ada na ushuru 

a)   Mahindi na mazao yote jamii ya nafaka Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 

b)  maharagwe  Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 

c)  ulezi Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 

d)  karanga Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 

e)  kunde na mazao yote jamii ya kunde Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 

f) Mazao yote jamii ya viazi na ndizi /migomba Asilimia mbili ya bei ya 

kununulia 
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g) Miwa  Asilimia tatu ya bei ya 

kununulia 

h) ufuta Asilimia tatu ya bei ya 

kununulia 

i) Maua  Asilimia tatu ya bei ya 

kununulia 

j) Nazi  Asilimia tatu ya bei ya 

kununulia 

k) Mazao yote ya biashara yatakayouzwa sokoni Asilimia tatu ya bei ya 

kununulia 

 

 

JEDWALI LA TISA 

Vituo vya Kuoshea Magari 

Na Eneo  Kiwango  

a) Maeneo muhimu ya Halmashauri ya kuoshea magari 

yaliyoko Monduli Mjini,Meserani,Makuyuni  na Mto wa 

Mbu 

30,000/= 

b) Maeneo mengine ya Halmashauri ya kuoshea magari 10,000/= 
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JEDWALI LA KUMI (A) 

Ushuru wa mapato yatokanayo na utalii (lango,utalii wa utamaduni, kambi, na utalii wa 

picha) 

 

Na 

 

Shughuli 

Mtalii wa nje 

(USD) 

Mtalii wa 

ndani 

(TZS) 

 

 

 

Mtoto Mtu 

mzim

a 

Mtoto Mtu 

mzim

a 

 

 

 

 

1 Ushuru wa( fly camp) ndani ya eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli kama maeneo 

ya Monduli Juu,Miwaleni na maeneo mengine kama 

hayo 

 

 

5 

 

10 

 

500 

 

1,500 

 

 

 

 

2 Ushuru wa geti la Engaruka 7 15 1000 2,000 

3 Ushuru wa mageti mengine ndani ya Monduli 5 10 500 1,000 

4 Ushuru  wa huduma inayotolewa katika 

hoteli,nyumba za kulala wageni za kitalii maeneo ya 

mjini kama Snake Park, Oldonyo orok,Jambo,Twiga 

migungani na maeneo mengine ya kiutalii  

yanayofanana na hayo 

5 10 1000 2000 

5 Ushuru wa kambi ya kudumu (Camping fee) 5 10 1000 1500   

6 Ushuru wa kambi ya muda (Special camping fee) 5 10 3,000 5,000   
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JEDWALI LA KUMI  (B) 

Ushuru wa magari ya kitalii 

Na Uzito wa gari Magari ya Tanzania na 

Afrika mashariki (USD) 

Magari ya nje ya Afrika 

mashariki (USD) 

 

 

 

 

a Magari yanayoingia maeneo ya kambi 

za utalii zilizoko maeneo ya mjini kama 

Snake Park, Oldonyo 

orok,Jambo,Twiga migungani na 

maeneo mengine ya kiutalii  

yanayofanana na hayo  

    

1 Gari lenye uzito usiozidi kilo 2,000 1 2   

2 Gari lenye uzito unaozidi kilo 2,000 5 10   

b 

 

Utalii wa kiutamaduni 1 2   

1 Magari yanayoingia katika utalii wa 

utamaduni yenye uzito wowote 

7 10   

  

JEDWALI LA KUMI NA MOJA 

Kodi ya majengo 

ENEO AINA YA JENGO KIWANGO CHA 

UBORA WA 

JENGO 

KODI KWA MITA 

 ZA MRABA Tshs 

 

 

 

 

 

 

Monduli Mjini,Makuyuni  

katikati ya mji,  Mto wa 

Mbu Mjini, Duka Bovu  

katikati ya mji 

 

Makazi “A” 

 

 

 

Makazi  “B” 

 

 

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

Iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

500/= 

 

 

  

 

 400/= 
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Makazi “C’’ 

 

 

 

Biashara “A” 

 

 

 

 

 

Biashara “B” 

 

 

 

 

 

Biashara “C” 

 

 

 

 

 

 

Biashara/Makazi 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.   

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani. 

 Majengo ya chini 

au ghorofa zaidi 

ya nne na ngazi 

za umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne na 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne bila 

ya ngazi za 

umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na Vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani.  

 

 

300/= 

 

 

 

800/= 

 

 

 

 

 

700/= 

 

 

 

 

 

600/= 

 

 

 

 

 

 

700/= 
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“A” 

 

 

 

Biashara/Makazi 

“B” 

 

 

 

 

 

Biashara/Makazi 

“C” 

 

Majengo ya chini 

au ghorofa yenye 

ngazi za Umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne na 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani. 

 

 

 

 

 

600/= 

 

 

 

 

 

500/= 

Nje ya Monduli mjini, 

Makuyuni katikati ya mji  

na Mto wa Mbu Mjini 

Makazi “A” 

 

 

 

 

Makazi “B” 

 

 

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

 Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

400/= 

 

 

 

 

300/= 
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Makazi “C’’ 

 

 

 

 

Biashara “A” 

 

 

 

 

 

Biashara “B” 

 

 

 

 

 

Biashara “C” 

 

 

 

 

 

 

Biashara/Makazi 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.   

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani. 

Majengo ya chini 

au ghorofa zaidi 

ya nne na ngazi 

za umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne na 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne bila 

ya ngazi za 

umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na Vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani.  

 

 

200/= 

 

 

 

600/= 

 

 

 

 

 

500/= 

 

 

 

 

 

400/= 

 

 

 

 

 

 

500/= 
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“A” 

 

 

 

 

iashara/Makazi 

“B” 

 

 

 

Biashara/Makazi 

“C” 

 

Majengo ya chini 

au ghorofa yenye 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne na 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Majengo ya chini 

au ghorofa 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani. 

 

 

 

 

400/= 

 

 

 

 

 

300/= 

Viwanda Kundi “A” 

 

 

 

 

 

 

 

Kundi “B” 

Kiwanda 

kilichojengwa kwa 

nguzo za zege na 

matofali ya saruji 

au nguzo za 

chuma na mabati 

pamoja na 

sehemu 

iliyonyanyuliwa ya 

kupakilia na 

kupakua mizigo.  

Kiwanda 

1,000/= 

 

 

 

 

 

 

 

800/= 
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Kundi “C’ 

 

 

 

Kundi “D” 

kilichojengwa kwa 

nguzo za zege na 

matofali ya saruji  

Kiwanda cha kima 

kifupi 

kilichojengwa kwa 

matofali ya saruji. 

Karakana 

iliyojengwa kwa 

nguzo za vifaa 

imara vya ujenzi 

na paa kwa ajili 

ya kivuli. 

 

 

 

600/= 

 

 

 

400/= 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hoteli  Kundi “A” 

 

 

 

 

 

Kundi “B” 

 

 

 

 

 

Kundi “C” 

 

Hoteli ya chini au 

ghorofa yenye 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya juu. 

Hoteli ya chini au 

ghorofa zisizozidi 

nne na ngazi za 

umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Hoteli ya chini au 

ghorofa zisizozidi 

nne bila ya ngazi 

za umeme 

1200/= 

 

 

 

 

 

1000/= 

 

 

 

 

 

 

800/= 
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iliyojengwa kwa 

Ubora na Vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani. 

Vituo vya Mafuta Kituo cha Kujazia 

Mafuta Pekee 

 

 

Kituo cha Kujazia 

Mafuta na 

Huduma 

Nyinginezo 

(Petrol Station & 

services) 

 

 

 

 

Maghala ya 

Kutunzia mafuta 

au Bidhaa 

Nyinginezo 

Ngumu (Depot) 

Kituo chenye 

mashine za 

kujazia mafuta 

pamoja na jengo 

moja la ofisi. 

Kituo chenye 

mashine za 

kujazia mafuta, 

sehemu ya 

kukarabati magari 

pamoja na jengo 

au Majengo ya 

chini au ya 

ghorofa kwa ajili 

ya ofisi na 

matumizi 

mengine. 

 

 

 

                    - 

300,000/= 

 

  

 

300,000/= Jumlisha 

600/= kwa Mita za 

Mraba ya Jengo au  

Majengo ya  Ofisi au 

 Matumizi 

 mengineyo.  

 

 

 

 

500,000/= 

 

Majengo ya Kulala Wageni Kundi “A” 

 

 

 

 

Majengo ya kulala 

wageni ya chini 

au ghorofa  

yenye ngazi za 

umeme 

iliyojengwa kwa 

ubora na vifaa 

 800/=  
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Kundi “B” 

 

 

 

 

 

 

Kundi “C” 

vya ujenzi vya 

hali ya juu. 

Majengo ya kulala 

wageni ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne na 

ngazi za umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na vifaa 

vya ujenzi vya 

hali ya Wastani.  

Majengo ya kulala 

wageni ya chini 

au ghorofa 

zisizozidi nne bila 

ya ngazi za 

umeme 

iliyojengwa kwa 

Ubora na Vifaa 

wa Hali ya Chini 

ya wastani.  

 

 

 

700/=  

 

 

 

    

 

600/=  

Taasisi zisizo za Serikali                 - Majengo yote ya 

taasisi ambazo si 

za serikali. 

100,000/=  
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KKM Na. 1 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MONDULI 

   S. L. P 1 

MONDULI 

                                                                                                                  TAREHE: 

....../....../.......... 

Kibali Na .....................................       

 

 

YAH: KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba leo hii tarehe .......................... mwezi ........................ mwaka 

.................... 

Ndugu .............................................................................. wa S. L. P ................................... 

ambaye amejitambulisha kwa Mkurugenzi na kuomba kupewa kibali cha kununua mazao aina ya 

.............................................. katika kata/soko ............................................ amepewa kibali hiki 

na Afisa Mwidhiniwa au Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya na kibali hichi 

kitatumika ndani ya eneo aliloidhinishiwa mwombaji  lililo katika Mamlaka ya Halmashauri na 

kibali hichi kinaanza kutumika tarehe .............. mwezi .............. mwaka .......................... na 

kitaishia tarehe ........................ mwezi ............... mwaka ..................... 

 

Gari/magari atakayotumia ................................ (idadi) namba ya usajili ...................................... 

 

...................................... 

Mkurugenzi Mtendaji/Afisa Mwidhinisha 

 

 

Tarehe ......................................                                                    Muhuri    ................................ 
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KCU Na. 2 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MONDULI 

S. L. P 1, 

MONDULI 

                                                                                                            TAREHE: ....../......../............. 

 

Kibali Na .....................................                 

 

 

 

KIBALI CHA UJENZI 

[Chini ya fungu la 16(3)] 

 

Leo hii tarehe ............... mwezi ................ mwaka ...................... kibali kinatolewa/kinakataliwa
1
 

kwa M/s ........................................................................................................... kwa ajili ya kujenga 

jengo/nyumba
1
  katika kiwanja Na. ........................ kitalu .................................. 

 

Mwombaji ameambatanisha maombi ya kibali cha ujenzi na hati au vielelezo vifuatavyo:- 

1. ............................................................................................................................................... 

2. ............................................................................................................................................... 

3. ............................................................................................................................................... 

4. ............................................................................................................................................... 

5. .....................................................................................................................................................

................................... 

Mhandisi Ujenzi Wilaya Monduli 

 

                                                           
1
 Futa isiyohusika 
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HKK Na. 3 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MONDULI 
S. L. P 1, 

MONDULI, 

                                                                                                            TAREHE: ....../......../............. 

 

 

HATI YA KUKIRI KOSA 
 

Mimi .......................................................................................... wa S. L. P ................................... 

nakiri mbele ya M/s ................................................................... ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya ya Monduli kwamba mnano tarehe ...................... mwezi ................. mwaka ..................... 

nilitenda kosa kwa kukiuka kifungu cha .............................. cha Sheria Ndogo (ada na ushuru 

mbalimbali) za Halmashauri ya Wilaya ya Monduli za mwaka 2016 

Kutokana na ukiukaji huo nipo tayari kulipa kiasi ninachodaiwa ikiwa Mkurugenzi Mtendaji ataamua 

kutekeleza madaraka yake aliyopewa chini ya kifungu cha 28 cha Sheria Ndogo zilizotajwa hapo juu 

na kifungu cha 153(2) cha Sheria Na. 7 ya mwaka 1982 R.E 2002 

 

Nathibitisha kwamba yote niliyosema ni kweli kadri ya ufahamu wangu na nimeyasema bila 

kulazimishwa na yeyote kwa namna yoyote ile. 

 

 

Tarehe ......................................                                                    Saini   ................................ 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Monduli imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio la Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika tarehe ……. 

mwezi …… mwaka ………………. Sheria Ndogo hizi za Halmashauri ya Wilaya ya 

Monduli  zimebandikwa mbele ya; 

 

 

                                                                          ……………………………….. 

 

Stephen A.Ulaya 

Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 

 

 

 

                                                                                …………………………. 

 

Isack J .Copriano 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Monduli 

 

 

 

 

NAKUBALI 

 

 

 

 

 

                                                                       

 

DODOMA,                                                           Selemani Said Jafo  (MB) 

 tarehe ………………..                              Waziri wa Nchi-Ofisi ya Rais -TAMISEMI 

              

 


