Mradi wa mabadiliko ya tabianchi na hali ya hewa Wilayani
Monduli

Mradi wa mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi ni mradi ulipangwa
kutekelezwa kwa miaka 5 amabo umelenga katika kugharimia vipaumbele vya
kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi Wilayani vilivyoibuliwa na
wanajamii wa Monduli.

Mradi unatekelezwa katika Wilaya 3 za Monduli,Longido na Ngorongoro na pia
mafanikio ya mradi huu katika Wilaya hizi 3 utasababisha kupanuka kwa mradi
hadi Wilaya nyingine 12 za Tanzania.

O Mradi huu utasaidia Wilaya na mipango ya Wilaya kuweza kusaidia jamii
kukabiliana na majanga yatokanayo na mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi na kusaidia kuinua shughuli za uzalishaji mali.

O Mradi huu unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID)
pamoja na Taasisi ya kimataifa ya Mazingira na Maendeleo(I1ED).

O Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa(TAMISEMI) ina
mamlaka ya kusisimamia rasilimali za mradi kwa kushirikiana na shirika la
Haki kazi catalyst na Jumuiko la Maliasili Tanzania (TNRF).

Mradi wa mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi utekelezaji wake upo katika
awamu 2.

Awamu ya kwanza imefanya yafuatayo;

O Kujenga uwezo katika ngazi ya Wilaya na jamii ambapo wataalam wa
halmashauri walijengewa uwezo katika masuala mbalimbali ya mabadiliko
ya hali ya hewa na tabinchi na athari zake.

O Wilaya kwa kushirikiana na Hakikazi Catalyst waliwezesha jamii kuunda
kamati za usimamizi wa mradi(DIVISIONAL ADAPTATION
PLANNING COMMITTEE)

O Kamati hizi ndio zilizowezesha kusimamia mchakato mzima wa kuibua
miradi ya mabadiliko ya tabianchi kutoka ngazi ya jamii hadi Tarafa.

O Pia katika awamu hii wilaya kwa kushirikiana na wanajamii pamoja na
shirika la 1IED/Haki kazi catalyst walitengeneza ramani za rasilimali za
Wilaya “Resource Mapping”ambazo zinawezesha utambuzi wa rasilimali za
Wilaya.

0 Kuandaa taarifa ya ustahimilivu wa majanga yatonayo na mabadiliko ya hali
ya hewa Wilyani Monduli “Resilience Assesment”



O Kwa kushirikiana na shirika la Tanzania Metelorogical Agency (TMA)
zimeundwa kamati za utabiri wa kijadi (Indigenous Knowledge) ili kuweza
kupata tabiri za kijadi na kuzilinganisha na zile za kisasa.

O Kujenga uwezo kwa wanakamati za usimamizi wa mradi katika masuala
mbali mbali ya usimamizi wa mradi.

Awamu ya pili:
Katika awamu hii utekelezaji unategemea kufanyika kwa mambo yafuatayo;

O Kutekeleza miradi iliyoibuliwa na wanajamii ili kuweza kukabiliana na
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.

U Kujenga uwezo wa wilaya katika kusimamia mradi na kuhakikisha mipango
ya Wilaya inajumuisha mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi(Institutional Capacity building).

U Kufanya sauti ya wanawake isikike kwa kuwashirikisha katika shughuli
mbali mbali za maendeleo ambapo wakinamama wamekuwa wakijengewa
uwezo katika mambo mbali mbali katika masuala ya utawala
bora,mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi mfano baraza la wakina mama
wa kifugaji Monduli(BAWAKIMO).



MUUNDO WA MRADI HUU TOKA NGAZI ZA JAMII

MUUNDO WA KAMATI YA MABADILIKO YA TABIANCHI NA HALI YA HEWA
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KAZI ZILIZOFANYIKA WILAYANI MONDULI KUANZIA MWEZI
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WANAJAMIT WA KIJIJI CHA MAJENGO WAKIWA KATIKA MCHAKATO
WA KUIBUA MIRADI YA JAMII.

KAMATI ZA KITARAFA ZIKIFANYA KAZI ZA VIKUNDI EG.
KUCHORA NADHARIA YA MABADILIKO (THEORIES OF
CHANGE) MTO WA MBU.



KAMATI YA MRADI MANYARA IKIWA KATIAKA MCHAKATO WA KUPITISHA
MIRADI YA KITARAFA

RCITAB /39

KAMATI TARAFA YA KISONGO WAKIPITISHA MIRADI YAKITARAFA
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WATAALAM WA HALMASAHURI NA HAKI KAZI CATALYST WAKIFANYA
MREJESHO WA MAFUNZO MTO WA MBU.
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AFISA MIPANGO (W) WA KWANZA KULIA NDUGU GODFREY LUGUMA PAMOJA NA
MRATIBU WA MRADI (W) NDUGU JOSEPH RUTA WAKIWA KATIKA KIKAO CHA
KAMATI YA WATAALAM NGAZI YA WILAYA KUPITIA MIRADI YA TARAFA.
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KAMATI YA WILAYA YA MRADI PAMOJA NA WAWAKILISHI WA TARAFA
WAKIPITIA MIRADI KUTOKA TARAFA

Katika kupitia miradi ngazi ya Wilaya,wawakilishi ngazi ya tarafa walikaribishwa kuja kushiriki
mchakato huu.Kamati ya Wilaya ilijumuisha wakuu wa idara za
Fedha,mipango,Kilimo,Mifugo,Ardhi maliasili na Mazingira pamoja,Misitu.na maendeleo ya
jamii.

Katika kikao hiki pia kulikuwa na mwakilishi kutoka Shirika la Haki kaziCatalyst amabae
alishuhudia mchakato mzima na kutoa ushauri pale palipo hitajika.
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WATAALAM WA HALMASHAURI WAKIWA NA WATAALAM KUTOKA CHUO
CHA SERIKALI ZA MITAA( LGTI) WAKIANDIKO ANDIKO LA MIRADI.

Wilaya iliandaa wataalam wa kuandika andiko ambao waliashirikiana na wawakilishi kutoka

tarafa zote 3 na pia Wilaya ilitembelewa na wataalam kutoka Chuo cha Serikali za Mitaa
Hombolo (LGTI).

Uandikaji wa maandiko ulikuwa shirikishi kwa maana baada ya maandiko kuwa yameandikwa
uwasilishwaji kwa njia ya “Power Point ulifanyika ili urekebishwaji wa pamoja ufanyike.



MKUU WA WILAYA NA MKURUGENZI MONDULI WAKIWA KATIKA KIKAO
CHA KAMATI YA USHAURI YA WILAYA (ADVISORY BOARD) WAKIPTIA
MIRADI ILIYOPITIWA NA KAMATI YA WATAALAM WILAYA.

KAZI ZINAZOFANYIKA KIPINDI HIKI :

Kitengo cha manunuzi kinakamilisha taratibu za manunuzi ambapo kuna miradi ambayo kazi
zake zitaanza mapema kwa kuwa zitakuwa si za kutangaza bali ni kutafuta supplier wa kufanya
kazi hizi ambapo jamii itashiriki kufanya kazi za mikono kama mradi miradi ya;

O Mradi wa kupunguza athari za mafuriko eneo la Mto wa Mbu

O Mradi wa kuweka vifaa vya hali ya hewa

Hizi zote zitatekelezwa baada ya Baraza kuwa limebariki mchakato mzima.
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